Phạm nhân mới ra tù có được phép xuất cảnh không?

Rate this post

Các tù nhân mới được thả có thể được phép rời khỏi đất nước không? Các trường hợp cấm xuất cảnh theo quy định của pháp luật.

CÔNG TY CỔ PHẦN TRUYỀN THÔNG THƯƠNG MẠI IMI xin chia sẻ đến mọi người bài viết chi tiết về vấn đề Phạm nhân mới ra tù có được phép xuất cảnh không? nếu các bạn có bất cứ câu hỏi nào hãy liên hệ với chúng tôi IMI hotline/zalo: 077 873 8886 để được hỗ trợ 24/24.

Phạm nhân mới ra tù có được phép xuất cảnh không?
Phạm nhân mới ra tù có được phép xuất cảnh không?

Tóm tắt câu hỏi 1:

  • Xin chào luật sư! Luật sư của tôi hỏi tôi một câu như sau: Tôi có kế hoạch ra nước ngoài làm ăn, nhưng bản thân tôi mới ra tù, chưa được xóa án tích. Trường hợp của tôi có được phép ra nước ngoài không?

Luật sư tư vấn:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của bạn đến IMI. Với những thắc mắc của bạn, IMI xin cho ý kiến tư vấn của chúng tôi như sau:

Trường hợp của bạn có phải được coi là một trong những trường hợp bị cấm xuất cảnh không?

Theo Nghị định 136/2007/NĐ-CP Nghị định về xuất cảnh, nhập cảnh của công dân Việt Nam, các trường hợp sau đây bị cấm:
“Điều 21. Công dân Việt Nam trong nước không được xuất cảnh nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:
  1. Bị truy cứu trách nhiệm hình sự hoặc có liên quan đến điều tra hình sự.
  2. Có nghĩa vụ thi hành án hình sự.
  3. Có nghĩa vụ thi hành án dân sự, kinh tế; chờ giải quyết các tranh chấp dân sự và kinh tế.
  4. Có nghĩa vụ thi hành quyết định xử phạt vi phạm hành chính, nghĩa vụ nộp thuế và nghĩa vụ tài chính khác, trừ trường hợp nộp tiền, tài sản hoặc các biện pháp bảo đảm khác để thực hiện nghĩa vụ. trường hợp đó.
  5. Để ngăn ngừa các bệnh nguy hiểm lây lan.
  6. Vì lý do an ninh quốc gia, trật tự, an toàn xã hội.
  7. Vi phạm hành chính về xuất cảnh, nhập cảnh theo quy định của Chính phủ.”

Trường hợp của bạn là bạn vừa chấp hành xong bản án hình sự, tiền án của bạn chưa được xóa và bạn không thuộc trường hợp bị cấm xuất cảnh. Như vậy, nếu không thuộc một trong các trường hợp theo Điều 21 nêu trên, bạn hoàn toàn có thể ra nước ngoài.

>>Tư vấn Xuất khẩu lao động Đài Loan>>

Tóm tắt câu hỏi 2:

Xin chào luật sư: Anh trai tôi trước đây đã bị bỏ tù vì tội trộm cắp tài sản và bị kết án 4 năm tù (từ năm 2013). Bây giờ anh trai tôi muốn làm việc ở nước ngoài ở Đài Loan, nhưng tôi nghe nói rằng tiền án của anh ấy phải được xóa. Vì vậy, luật sư của tôi đã hỏi tôi nên đến cơ quan nào trong trường hợp của anh trai tôi. Cảm ơn luật sư.

Luật sư tư vấn:

  • Trước hết, công ty muốn gửi đến bạn một lời chào trân trọng, cảm ơn bạn đã quan tâm và tin tưởng vào dịch vụ tư vấn pháp lý của văn phòng chúng tôi. Dựa trên các thông tin và tài liệu bạn cung cấp, chúng tôi đã nắm bắt được các tài liệu, thông tin vụ việc và thông qua việc thực hiện chuyên môn nghiệp vụ của chúng tôi, từ đó nghiên cứu và áp dụng các quy định của pháp luật hiện hành.

Chúng tôi đưa ra lời khuyên về các vấn đề mà bạn quan tâm như sau:

Cơ sở pháp lý:

– Bộ luật Hình sự năm 2015 sửa đổi, bổ sung năm 2017 Theo Điều 70 Bộ luật Hình sự 2015 sửa đổi, bổ sung năm 2017 quy định các trường hợp có tiền án, tiền sự tự động được xóa án tích, sau đó:

1. Tích lũy là gì?

“Điều 70. Hồ sơ tội phạm bị xóa bỏ một cách tự nhiên

1. Tất nhiên, xóa án tích được áp dụng đối với người bị kết án về tội phạm khác với tội danh quy định tại Chương XIII và Chương XXVI của Bộ luật này khi đã chấp hành xong hình phạt chính và thời gian thử việc. hoặc hết thời hiệu thi hành án và đáp ứng các điều kiện quy định tại khoản 2 và khoản 3 Điều này.

2. Người bị kết án được tự động xóa án tích nếu kể từ khi chấp hành hình phạt chính hoặc hết thời gian thử thách, người đó đã chấp hành đầy đủ hình phạt bổ sung và các quyết định khác của bản án và không thực hiện hành vi phạm tội mới trong thời hạn sau đây:

a) 01 năm trong trường hợp bị phạt cảnh cáo, phạt tiền, cải tạo không giam giữ, phạt tù nhưng cho hưởng án treo;

           b) 02 năm tù đến 05 năm;

“Theo trường hợp bạn đã đề cập, tội trộm cắp tài sản của anh trai bạn không thuộc tội phạm quy định tại Chương XIII và Chương XXVI của Bộ luật Hình sự. Ông cũng bị kết án 4 năm tù giam. Trong thời hạn 2 năm, anh, em gái của bạn không phạm tội mới sẽ tự động được xóa án tích theo quy định tại điểm b, hợp đồng 2, điều 70 Luật Hình sự.

Vì vậy, trong trường hợp của anh trai bạn, không cần phải xin xóa án tích, nhưng trong trường hợp tự động xóa án tích theo quy định của Bộ luật Hình sự năm 2015 sửa đổi, bổ sung năm 2017.

2.Giấy chứng nhận xóa án hình sự

  • Khi người bị kết án tự động bị xóa án tích, nếu cần thiết phải cấp giấy chứng nhận xóa án tích thì làm đơn (theo mẫu), kèm theo các tài liệu như giấy chứng nhận chấp hành xong án phạt tù của trại giam nơi đang chấp hành án. cấp; văn bản xác nhận của cơ quan thi hành án dân sự về việc hoàn thành việc thanh toán tiền bồi thường, chi phí tòa án và tiền phạt; giấy xác nhận mới không có tội phạm, do Công an quận, huyện nơi người bị kết án thường trú cấp (theo mẫu quy định của ngành Công an), bản sao sổ hộ khẩu; bản sao chứng minh nhân dân.
  • Trong thời hạn 05 ngày, kể từ ngày nhận được yêu cầu của người được xóa án tích tự động và xét thấy đáp ứng đủ các điều kiện quy định tại Điều 70 của Bộ luật Hình sự thì cơ quan quản lý cơ sở dữ liệu lý lịch tư pháp có trách nhiệm: cấp thẻ lý lịch, tiền sự mà họ chưa có tiền án, tiền sự (khoản 1 Điều 369 BLHS 2015). 
Phạm nhân mới ra tù có được phép xuất cảnh không?
Phạm nhân mới ra tù có được phép xuất cảnh không?

Tóm tắt câu hỏi 3:

Tôi vừa trở về từ nhà tù 2 tháng trước. Tôi muốn biết liệu tôi có thể làm thủ tục nhập cư sang Lào không? Hiện tại tôi có phải tuân theo bất kỳ luật quản chế nào không? Nếu có, trong bao lâu?

Luật sư tư vấn:

Căn cứ Điều 21 Nghị định 136/2007/NĐ-CP quy định công dân Việt Nam trong nước không được xuất cảnh nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:
  1. “Đang bị truy cứu trách nhiệm hình sự hoặc đang tham gia điều tra hình sự.
  2. Có nghĩa vụ thi hành án hình sự.
  3. Có nghĩa vụ thi hành án dân sự, kinh tế; chờ giải quyết các tranh chấp dân sự và kinh tế.
  4. Có nghĩa vụ thi hành quyết định xử phạt vi phạm hành chính, nghĩa vụ nộp thuế và nghĩa vụ tài chính khác, trừ trường hợp nộp tiền, tài sản hoặc các biện pháp bảo đảm khác để thực hiện nghĩa vụ. trường hợp đó.
  5. Nhằm ngăn ngừa các dịch bệnh nguy hiểm lây lan.
  6. Vì lý do an ninh quốc gia, trật tự, an toàn xã hội.
  7. Vi phạm hành chính về xuất nhập cảnh theo quy định của Chính phủ.”

Theo hướng dẫn tại Nghị quyết 144/2016/QH13, việc thi hành Bộ luật Hình sự năm 2015 còn chậm trễ, các quy định của “Bộ luật Hình sự 2015” và “Bộ luật Hình sự năm 2015” vẫn được áp dụng 2009.

Điều 38 “Bộ luật Hình sự 2015” quy định về quản chế như sau:
  • “Quản chế đang buộc một người bị kết án tù phải cư trú, kinh doanh, sinh sống và giáo dục lại ở một địa phương nhất định, dưới sự kiểm soát và giáo dục của chính quyền và nhân dân địa phương. Trong thời gian thử thách, người bị kết án không được tự nguyện rời khỏi nơi cư trú, bị tước một số quyền công dân theo quy định tại Điều 39 của Bộ luật này và bị cấm hành nghề hoặc làm một số công việc nhất định.
  • Thử thách được áp dụng đối với người phạm tội xâm phạm an ninh quốc gia, tái phạm nguy hiểm hoặc trong các trường hợp khác theo quy định của Bộ luật này.
  • Thời hạn quản chế là từ một năm đến năm năm kể từ ngày án tù được thi hành đầy đủ.
Hình thức thử việc được hướng dẫn tại Mục 4 Nghị quyết 01/2000/NQ-HĐTP:
“Theo quy định về hình phạt bổ sung tại Điều 92 và trong luật về tội phạm và hình phạt trong “Bộ luật Hình sự 2015”, chỉ trong trường hợp Điều 92 hoặc pháp luật quy định về Tội phạm và hình phạt của “Bộ luật Hình sự 2015” quy định hình phạt bổ sung là quy định thì chỉ áp dụng hình phạt bổ sung này.
Điều 92 “Bộ luật Hình sự 2015”, những người phạm tội sau đây có thể bị tước một số quyền công dân nhất định từ một đến năm năm, bị quản chế, cấm cư trú từ một năm đến năm năm, tịch thu một phần hoặc Toàn bộ tài sản:
  • Tội phản bội đất nước
  • Các hoạt động tội phạm nhằm lật đổ chính quyền nhân dân
  • Tội gián điệp
  • Tội xâm phạm an ninh lãnh thổ
  • Tội bạo loạn
  • Tội phỉ báng
  • Tội khủng bố
  • Tội phá hủy cơ sở vật chất, kỹ thuật nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam
  • Tội phá hoại việc thực hiện các chính sách kinh tế – xã hội
  • Tội phá hoại chính sách đoàn kết
  • Tội tuyên truyền chống nhà nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam
  • Đêm làm xáo trộn hòa bình
  • Tội phá án nhà tù
  • Tội trốn đi nước ngoài hoặc ở lại nước ngoài để chống lại chính quyền nhân dân
Trong trường hợp này, nếu bạn không phạm tội trong một trong các trường hợp trên hoặc trong bản án/ quyết định của Tòa án không áp dụng hình phạt quản chế bổ sung, bạn sẽ không bị quản chế.
Do đó, bạn vẫn được phép thoát ra trong trường hợp này.

Tóm tắt câu hỏi 4:

Xin chào luật sư! Tôi bị kết án 6 tháng tù treo vì tội lừa đảo chiếm đoạt tài sản. Tôi đã hoàn thành bản án, nhưng hồ sơ tội phạm của tôi chưa được xóa, tôi có thể rời khỏi đất nước không?

Luật sư tư vấn:

Căn cứ Điều 21 Nghị định 136/2007/NĐ-CP quy định các trường hợp công dân Việt Nam chưa được xuất cảnh, bao gồm:
  1. “Đang bị truy cứu trách nhiệm hình sự hoặc đang tham gia điều tra hình sự.
  2. Có nghĩa vụ thi hành án hình sự.
  3. Có nghĩa vụ thi hành án dân sự, kinh tế; chờ giải quyết các tranh chấp dân sự và kinh tế.
  4. Có nghĩa vụ thi hành quyết định xử phạt vi phạm hành chính, nghĩa vụ nộp thuế và nghĩa vụ tài chính khác, trừ trường hợp nộp tiền, tài sản hoặc các biện pháp bảo đảm khác để thực hiện nghĩa vụ. trường hợp đó.
  5. Để ngăn ngừa các bệnh nguy hiểm lây lan.
  6. Vì lý do an ninh quốc gia, trật tự, an toàn xã hội.
  7. Vi phạm hành chính về xuất nhập cảnh theo quy định của Chính phủ.”
Theo quy định trên, bạn bị phạt 6 tháng tù treo, đã thi hành xong bản án và nếu không thuộc một trong các trường hợp trên (ngay cả khi chưa được xóa án tích), bạn vẫn được phép xuất cảnh.

Qua bài viết trên CÔNG TY CỔ PHẦN TRUYỀN THÔNG THƯƠNG MẠI IMI xin chia sẻ đến mọi người bài viết chi tiết về vấn đề Phạm nhân mới ra tù có được phép xuất cảnh không?. Nếu các bạn có bất cứ câu hỏi nào hãy liên hệ với chúng tôi IMI hotline/zalo: 077 873 8886 để được hỗ trợ 24/24.

Phòng tuyển dụng
Xuất khẩu lao động IMI

Địa chỉ: 60 Nguyễn Quang Bích, P. 13, Q. Tân Bình, TP.HCM

Mr. Phan
Email: xkldimi@gmail.com

Mọi thắc mắc về chương trình XKLĐ và cần được giải đáp?

Hãy NHẬP SỐ ĐIỆN THOẠI và yêu cầu gọi lại để được cán bộ tư vấn của công ty liên lạc hỗ trợ.